Home » Lý lịch tư pháp có hiệu lực trong bao lâu?

Lý lịch tư pháp có hiệu lực trong bao lâu?

by Phạm Huyền

Lý lịch tư pháp có hiệu lực trong bao lâu là một câu hỏi đặt ra khá nhiều và gây nhiều tranh cãi. Vậy pháp luật quy định như thế nào về hiệu lực của Phiếu lý lịch tư pháp? Cùng lylichtuphap.net giải đáp thắc mắc trên qua nội dung bài viết dưới đây.

>>> Xem thêm:

♦        Xác minh lý lịch tư pháp cần gì?

♦        Bổ sung lý lịch tư pháp cho Grab

Lý lịch tư pháp có hiệu lực trong bao lâu

Lý lịch tư pháp có hiệu lực trong bao lâu

Thời hạn sử dụng của Phiếu lý lịch tư pháp là gì?

Thời hạn sử dụng của Phiếu lý lịch tư pháp hay nói cách khác là lý lịch tư pháp có hiệu lực trong bao lâu đang là vấn đề nhận được nhiều sự quan tâm.

Có thể lý giải rằng hiệu lực của Phiếu lý lịch tư pháp chính là khoảng thời gian mà Phiếu này có giá trị sử dụng lưu hành. Khi hết thời gian đó thì Phiếu coi như hết giá trị sử dụng và sẽ phải xin cấp lại khi có nhu cầu.

Vậy lý lịch tư pháp có hiệu lực trong bao lâu?

Luật Lý lịch tư pháp 2009 và các văn bản hướng dẫn đều không có quy định về thời hạn sử dụng của Phiếu lý lịch tư pháp. 

Tuy nhiên, tùy theo tính chất, lĩnh vực quản lý mà thời hạn sử dụng của Phiếu lý lịch tư pháp được quy định theo từng văn bản khác nhau. Có thể lấy ví dụ như sau:

Luật quốc tịch

Điều 20, 24, 28 Luật này quy định thì Phiếu lý lịch tư pháp do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp đối với thời gian người xin nhập quốc tịch Việt Nam cư trú ở Việt Nam, Phiếu lý lịch tư pháp do cơ quan có thẩm quyền của bên nước ngoài cấp đối với thời gian người xin nhập quốc tịch Việt Nam cư trú ở nước ngoài. Phiếu lý lịch tư pháp phải là phiếu được cấp không được phép quá 90 ngày tính đến ngày nộp hồ sơ.

Tại Điều 5 Nghị định số 19/2011/NĐ-CP quy định 

Luật công chứng 2014 và Luật Luật sư

Tại khoản 2 Điều 2 Luật Công chứng 2014 và khoản 8 Điều 1 Luật Luật sư 2006 sửa đổi bổ sung 2012 quy định về hồ sơ bổ nhiệm và cấp chứng chỉ hành nghề có yêu cầu cung cấp phiếu lý lịch tư pháp. Tuy nhiên lại không quy định lý lịch tư pháp có hiệu lực trong bao lâu

Bên cạnh đó, một số cơ quan đại diện ngoại giao của nước ngoài tại Việt Nam cũng có quy định về thời hạn sử dụng Phiếu Lý lịch tư pháp khi giải quyết yêu cầu xin cấp thị thực.

Chẳng hạn như: Lãnh sự quán Hợp chủng quốc Hoa Kỳ quy định các đương đơn xin thị thực nhập cảnh từ 16 tuổi trở lên cần phải nộp Phiếu ý lịch tư pháp có giá trị được cấp trong vòng một năm (đăng trên Website Tổng lãnh sự Mỹ tại Thành phố Hồ Chí Minh).

Như vậy, hiệu lực của lý lịch tư pháp hiện nay không được quy định rõ ràng, thống nhất mà phụ thuộc vào quy định trong các văn bản của từng lĩnh vực pháp luật khác nhau và phụ thuộc vào ý chí của cơ quan, tổ chức có nhu cầu tìm hiểu về tình trạng án tích của đương sự. 

Do đó, cần quy định thống nhất về thời hạn sử dụng Phiếu Lý lịch tư pháp, việc xác định thời hạn sử dụng Phiếu Lý lịch tư pháp một cách khách quan, khoa học, phù hợp rất cần thiết, tránh những bất cập cũng như để áp dụng pháp luật thống nhất.

Tại sao pháp luật không quy định về lý lịch tư pháp có hiệu lực trong bao lâu?

Việc pháp luật không có quy định cụ thể lý lịch tư pháp có hiệu lực trong bao lâu là bởi bản chất của Phiếu lý lịch tư pháp là chứng minh một cá nhân, một con người cụ thể có hay không có án tích và nó chỉ có giá trị sử dụng trong một khoảng thời gian nhất định.

Điều này được hiểu là một cá nhân khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cụ thể là Trung tam Lý lịch tư pháp quốc gia, Sở Tư pháp cấp Phiếu chứng nhận là không có án tích thì không có nghĩa là mãi mãi chứng thực cá nhân đó không có án tích được. Thực tế, có thể ở một thời điểm nào đó trong tương lai, cá nhân đó vẫn sẽ bị tòa án kết tội. 

Ví dụ trường hợp một cá nhân mới bị Tòa án kết tội (có án tích) nhưng anh ta lại sử dụng Phiếu Lý lịch tư pháp chứng nhận không có án tích đã được cấp trước đây để đưa vào hồ sơ xin xuất cảnh, du học, tuyển dụng lao động, xin việc làm…thì không ai biết rằng con người đó đã có án tích. 

Hoặc là trường hợp xin nhận con nuôi theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định số 19/2011/NĐ-CP, trong thành phần hồ sơ yêu cầu phải có Phiếu Lý lịch tư pháp được cấp chưa quá 12 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ tại Cục Con nuôi. 

Giả sử ngày nộp hồ sơ tại Cục Con nuôi, Phiếu Lý lịch tư pháp của người đó chứng nhận không có án tích, nhưng ngày hôm sau thì phạm tội và bị điều tra, truy tố xét xử và khoảng ba tháng sau bị kết án (có án tích), trong khi đó quy trình giải quyết hồ sơ nuôi con nuôi theo quy định hiện hành là khoảng bốn tháng. 

Điều đó có nghĩa là Phiếu Lý lịch tư pháp đã nộp cho Cục Con nuôi không phản ánh chính xác tình trạng án tích của người nhận con nuôi nói trên.

Như vậy, việc xác định thời hạn sử dụng Phiếu Lý lịch tư pháp một cách khách quan, khoa học, phù hợp với quy trình tố tụng hình sự là rất quan trọng và và cần thiết, nếu để cho các cơ quan, tổ chức tùy ý quy định thời hạn sử dụng Phiếu Lý lịch tư pháp.

Hoặc pháp luật không quy định về thời hạn sử dụng của Phiếu lý lịch tư pháp trong một số lĩnh vực thì chắc chắn sẽ dẫn đến vướng mắc trong thực thi pháp luật, áp dụng pháp luật không thống nhất, dẫn đến tình trạng cơ quan, tổ chức có yêu cầu tìm hiểu về án tích của đương sự không nắm bắt được chính xác, kịp thời tình trạng án tích của cá nhân đó.

Nên quy định lý lịch tư pháp có hiệu lực bao lâu thì hợp lý?

Để bảo đảm tính thống nhất trong việc áp dụng pháp luật cũng như bảo đảm tính chính xác, không bỏ lọt thông tin về tình trạng án tích của đương sự, Luật Lý lịch tư pháp cần bổ sung quy định về thời hạn sử dụng Phiếu Lý lịch tư pháp cho phù hợp với quy trình tố tụng của Bộ luật Tố tụng hình sự theo hướng quy  định Phiếu Lý lịch tư pháp chỉ có giá trị sử dụng trong vòng 45 ngày kể từ ngày cấp Phiếu.

Bên cạnh đó, các cơ quan có thẩm quyền cần nghiên cứu sửa đổi, bổ sung pháp luật về lý lịch tư pháp theo hướng đơn giản hóa hồ sơ yêu cầu cấp Phiếu Lý lịch tư pháp, rút ngắn thời gian thực hiện thủ tục cấp Phiếu Lý lịch tư pháp, đặc biệt là đối với trường hợp xin cấp lại Phiếu Lý lịch tư pháp.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi giải đáp thắc mắc lý lịch tư pháp có hiệu lực trong bao lâu để bạn đọc tham khảo. Để được tư vấn, hỗ trợ giải đáp các thắc mắc vui lòng liên hệ hotline của chúng tôi: Hotline: 0986 81 6789 ( Ms.Hoa ) – .

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

0986816789