Home » Có được phép ủy quyền làm lý lịch tư pháp hay không?

Có được phép ủy quyền làm lý lịch tư pháp hay không?

by Phạm Huyền

Trong nhiều trường hợp vì lý do như bận việc không thu xếp được thời gian hoặc muốn nhờ bên dịch vụ xin lý lịch tư pháp nên nhiều người muốn ủy quyền xin cấp lý lịch tư pháp. Nhưng liệu có được ủy quyền làm lý lịch tư pháp hay không? Cùng Lichtuphap.net tìm hiểu chi tiết trong nội dung bài viết.

>>> Xem thêm:

♦        Dịch thuật lý lịch tư pháp khi nào?

♦        Cơ quan nào cấp lý lịch tư pháp?

Ủy quyền làm lý lịch tư pháp

Ủy quyền làm lý lịch tư pháp

Uỷ quyền làm lý lịch tư pháp là gì?

Trước tiên, lý lịch tư pháp được quy định tại khoản 1 Điều 2 Luật Lý lịch tư pháp năm 2009 như sau: Lý lịch tư pháp chính là lý lịch về án tích của người bị kết án bằng bản án hay quyết định hình sự của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật, trạng thái thi hành án và cấm cá nhân đảm nhiệm chức vụ trong doanh nghiệp, thành lập doanh nghiệp, hợp tác xã; quản lý hợp tác xã, doanh nghiệp trong trường hợp bị Tòa án tuyên bố phá sản theo quy định của pháp luật.

Tiếp theo là vấn đề ủy quyền:

Đầu tiên, phải khẳng định uỷ quyền không phải là một dạng giao việc. Uỷ quyền được hiểu là cá nhân/tổ chức cho phép cá nhân/tổ chức khác có quyền nhân danh, đại diện mình quyết định, thực hiện một hành động pháp lý nào đó và người ủy quyền vẫn phải chịu trách nhiệm đối với việc cho phép/uỷ quyền đó.

Ủy quyền được xác định là căn cứ làm phát sinh quan hệ giữa người đại diện và người được đại diện. Ngoài ra, nó cũng là cơ sở để người ủy quyền tiếp nhận các kết quả pháp lý do hoạt động ủy quyền mang lại.

Như vậy, ủy quyền làm lý lý lịch tư pháp được hiểu là việc chủ thể có mong muốn xin cấp lý lịch tư pháp sẽ ủy quyền cho một cá nhân khác thay mặt mình thực hiện các thủ tục để xin lý lịch tư pháp thông qua văn bản ủy quyền hợp lệ, hợp pháp.

Có được phép ủy quyền làm lý lịch tư pháp hay không?

Theo quy định pháp luật hiện hành có hai dạng lý lịch tư pháp là phiếu lý lịch số 1 và phiếu lý lịch số 2. 

Đối với phiếu lý lịch tư pháp số 1: 

Cá nhân có nhu cầu làm lý lịch tư pháp số 1 nhưng không trực tiếp đi làm thì có thể ủy quyền cho:

Bất kỳ ai có đầy đủ năng lực chịu trách nhiệm hành vi dân sự.

Ủy quyền phải được lập bằng văn bản ủy quyền, trừ trường hợp người yêu cầu cấp giấy lý lịch tư pháp số 1 là cha, mẹ, vợ, chồng, con của người được cấp giấy lý lịch tư pháp số 1 thì không cần văn bản ủy quyền. Nhưng khi đi làm thay cần mang giấy tờ chứng minh quan hệ với người được cấp giấy lý lịch tư pháp.

Đối với phiếu lý lịch tư pháp số 2: 

Phiếu lý lịch tư pháp số 2 chủ yếu sẽ được cấp cho cơ quan tiến hành thủ tục tố tụng để phục vụ cho việc điều tra, truy tố sau đó xét xử và còn có thể được cấp cho cá nhân nếu người đó có yêu cầu xin cấp để được biết về nội dung của lý lịch tư pháp bản thân mình.

Do đó, pháp luật hiện hành, cụ thể là tại Điều 46 Luật lý lịch tư pháp 2009 quy định đối với thủ tục xin cấp giấy lý lịch tư pháp số 2 thì không được ủy quyền cho người khác làm thủ tục cấp giấy lý lịch tư pháp. Do đó, trong trường hợp cá nhân có nhu cầu xin cấp giấy lý lịch tư pháp số 2 thì phải tự mình, trực tiếp đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền để thực hiện làm hồ sơ và thủ tục theo pháp luật.

Trường hợp bạn ở nước ngoài muốn làm giấy lý lịch tư pháp số 2 nhưng không thể đến sở tư pháp được. Bạn có thể gửi hồ sơ làm lý lịch tư pháp qua bưu điện.

Thủ tục ủy quyền làm lý lịch tư pháp như thế nào?

Thủ tục ủy quyền làm lý lịch tư pháp thay được thực hiện như sau:

Người được ủy quyền cần chuẩn bị hồ sơ với đầy đủ các thành phần sau:

01 văn bản ủy quyền làm lý lịch tư pháp theo mẫu số 04/2013/TT-LLTP ban hành kèm theo Thông tư số 16/2013/TT-BTP ngày 11 tháng 11 năm 2013 sửa đổi, bổ sung của Thông tư số 13/2011/TT-BTP năm 2011 của Bộ trưởng Bộ Tư pháp về việc ban hành và hướng dẫn sử dụng biểu mẫu và mẫu sổ lý lịch tư pháp. Trường hợp cha, mẹ, vợ, chồng, con của người ủy quyền thực hiện việc xin cấp giấy lý lịch tư pháp thì không cần cung cấp văn bản ủy quyền, tuy nhiên, cần có giấy tờ gốc chứng minh quan hệ với người được cấp giấy lý lịch tư pháp số 1.

01 tờ khai yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp theo mẫu kèm theo tại Thông tư số 03/2013/TT-LLTP ngày 27 tháng 6 năm 2011 của Bộ Tư pháp về việc ban hành và hướng dẫn sử dụng biểu mẫu và mẫu sổ lý lịch tư pháp;

01 bản sao công chứng giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 01;

01 bản sao công chứng sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng nhận thường trú hoặc tạm trú của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 01.

Người được ủy quyền tiến hành nộp hồ sơ đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền để yêu cầu xin cấp giấy lý lịch tư pháp số 1.

Đối với người yêu cầu là công dân Việt Nam

Nộp hồ sơ tại tại Sở Tư pháp nơi thường trú; nộp tại Sở Tư pháp nơi tạm trú đối với trường hợp không có nơi thường trú; nộp tại Sở Tư pháp nơi cư trú trước khi xuất cảnh đối với trường hợp cư trú ở nước ngoài.

Đối với người yêu cầu là công dân người nước ngoài cư trú tại Việt Nam

Nộp hồ sơ tại Sở Tư pháp nơi cư trú; đối với trường hợp người nước ngoài đã rời Việt Nam nộp tại Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia.

Thời hạn cấp thông thường là từ 10 đến 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Lệ phí cấp khoảng 100-200.000 đồng trừ trường hợp được miễn lệ phí theo quy định.

Thẩm quyền cấp lý lịch tư pháp thuộc về ai?

Căn cứ theo Điều 44 Luật lý lịch tư pháp năm 2009 quy định về thẩm quyền cấp lý lịch tư pháp như sau:

Điều 44. Thẩm quyền cấp Phiếu lý lịch tư pháp

  1. Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia thực hiện việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp trong các trường hợp sau đây: a) Công dân Việt Nam mà không xác định được nơi thường trú hoặc nơi tạm trú; b) Người nước ngoài đã cư trú tại Việt Nam.
  2. Sở Tư pháp thực hiện việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp trong các trường hợp sau đây: a) Công dân Việt Nam thường trú hoặc tạm trú ở trong nước; b) Công dân Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài; c) Người nước ngoài đang cư trú tại Việt Nam.
  3. Giám đốc Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia, Giám đốc Sở Tư pháp hoặc người được ủy quyền ký Phiếu lý lịch tư pháp và chịu trách nhiệm về nội dung của Phiếu lý lịch tư pháp.

Trong trường hợp cần thiết, Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia, Sở Tư pháp có trách nhiệm xác minh về điều kiện đương nhiên được xóa án tích khi cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

  1. Việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp phải được ghi vào sổ cấp Phiếu lý lịch tư pháp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định“.

Như vậy, thẩm quyền cấp phiếu lý lịch tư pháp thuộc về hai cơ quan là Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia và Sở Tư pháp.

Trên đây là toàn bộ thông tin tư vấn về ủy quyền làm lý lịch tư pháp mà chúng tôi cung cấp. Hy vọng bài viết trên hữu ích đối với bạn. Nếu bạn đọc có thắc mắc gì thêm về vấn đề này, hoặc có vướng mắc về vấn đề pháp lý nào khác, hãy liên hệ ngay với chúng tôi theo Hotline: 0986 81 6789 ( Ms.Hoa ) – để được hỗ trợ tư vấn chi tiết và cụ thể. Sự hài lòng của quý bạn đọc là động lực của chúng tôi.

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

0986816789